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Ujumbe wa Mwenyekiti
Kufanikiwa kwa azma yetu kunategemea zaidi matumizi ya Teknolojia ya Habari na 

Mawasiliano (TEHAMA) endelevu katika kuboresha utendaji kazi wa taasisi na utoaji 
huduma kwa umma. Wakala ya Serikali Mtandao ni moja ya juhudi za Serikali ya Tanzania 
katika kuhakikisha kuwa manufaa ya TEHEMA, kama yanavyojidhihirisha katika nyanja 
zote za maisha ya binadamu ulimwenguni kote siku hizi, yanatumiwa ipasavyo kuchan-
gia kufanikisha dira ya taifa ya kuwa na Serikali yenye kutoa huduma bora kwa wananchi 
waliohamasika katika utamaduni mpya wa kuendelea kutumia TEHAMA katika nyanja 
mbalimbali za maisha yao. 

Mwaka 2014 ni wa pili tangu Wakala ianze rasmi kujijenga na kujitayarisha kukabili juku-
mu hili jipya nchini. Kwa ubunifu mkubwa wa viongozi na watendaji wote kwenye taasisi 
hii, tumeshuhudia mafanikio makubwa katika kila nyanja za muundo wake kama inavyofa-
fanuliwa katika ripoti hii. 

Serikali imedhamiria kuhakikisha Wakala inakuwa imara na inamudu majukumu yake kwa 
kuijengea uwezo na kuipatia rasilimali zinazotakiwa katika utekelezaji wa Serikali Mtandao 
nchini. Ni jukumu la kila mhusika katika Wakala hii kuhakikisha kuwa anatimiza wajibu 
wake ipasavyo. 

Bodi inatambua kuwa ili kusudio la uanzishwaji wa Wakala litimizwe ipasavyo, wadau 
wa huduma zake nao hawana budi kwenda sambamba na jitihada za utekelezaji wa Seri-
kali Mtandao. Taasisi za Umma hazina budi nazo kujiweka tayari kupokea na kutekeleza 
maelekezo shirikishi yatakayotolewa na Wakala mara kwa mara. Tutoe huduma zinazolin-
gana kwa ubora na zenye kuonesha kuwa mkabala wetu wa matumizi sahihi ya TEHAMA 
ni mmoja.
 
Vile vile Bodi inathamini msaada mkubwa unaotolewa na wadau mbalimbali wa ndani na 
nje ya nchi, na inapenda kutoa shukrani za dhati kwa misaada hiyo na kuomba moyo huo 
uendelee kwa manufaa ya wananchi wetu. Aidha Bodi inatambua mchango mkubwa wa 
mawazo na ushauri unaotolewa na viongozi wa Serikali hususan Waziri wa Ofisi ya Rais, 
Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Katibu Mkuu wake. Ushirikiano wao unasaidia 
sana kuhamasisha bidii zaidi kwa watendaji wa Wakala na taasisi tunazoshirikiana nazo, 
hivyo kufanikisha malengo ya utekelezaji wa Serikali Mtandao nchini. Kwa hatua hii tuliy-
ofikia, nasema asanteni sana.
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Ujumbe wa Mtendaji Mkuu
Ni mwaka mwingine tena wa kutia matumaini katika utekelezaji wa jitihada za Serikali 

Mtandao nchini. Wakala imeanza kuwa na misingi imara na endelevu katika utekeleza-
ji huo nchini. Shughuli za Wakala zimejikita zaidi katika kuhakikisha kuwa kuna sera, she-
ria na miongozo wezeshi inayosimamia TEHAMA katika shughuli za serikali, upatikanaji 
wa zana na vifaa muhimu katika kujenga miundombinu ya TEHAMA na kuweka mifumo 
tumizi ya Serikali Mtandao inayorahisisha utoaji huduma kwa umma kwa urahisi. 

Uwezeshaji wa Wakala ili iweze kutimiza majukumu yake uliendelea vizuri. Hadi mwishoni 
mwa mwaka 2014, wataalam weledi wa TEHAMA na shughuli zinazohusiana na uendeshaji 
wa Wakala walifikia 71 ikilinganishwa na mwaka 2013 ambapo walikuwa wataalam 35, ida-
di ambayo inaridhisha. Aidha tuliweza kupanua nafasi ya ofisi kwa kuongeza ghorofa moja 
zaidi kwenye jengo la Extelecoms. 

Huduma zetu zililenga zaidi uwepo wa sera, sheria na miongozo inayotoa maelekezo ikiwe-
mo utekelezaji wa Serikali Mtandao. Uboreshaji wa mtandao wa mawasiliano Serikalini na 
uanzishaji wa mifumo mbalimbali inayotumika kuboresha utendaji kazi na utoaji wa hudu-
ma kwa umma kwa njia ya mtandao. 

Madhumuni ya ripoti hii ni kutoa muhtasari wa mafanikio ambayo Wakala imeyafikia.  
Wakala imehakikisha kuwa Serikali yetu imepata miundombinu na mifumo imara na ya 
kisasa ya TEHAMA ya kutoa huduma kwa wananchi wake. Ijapokuwa kulikuwa na chan-
gamoto mbalimbali.

Mwisho, napenda kutoa shukrani za dhati kwa viongozi wote wa Serikali waliounga mkono 
jitihada za utekelezaji wa Serikali mtandao nchini hususan Ofisi ya Rais, Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma, wadau wetu mbalimbali na wafanyakazi wote ambao kwa pamoja wa-
meiwezesha Wakala kufikia mafanikio haya kama yalivyoelezwa katika taarifa hii.
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Historia

Wakala ya Serikali Mtandao (e-Govern-
ment Agency) ni Taasisi ya Serikali 

iliyoundwa kwa sheria ya Wakala za Serikali 
Na. 30, Sura ya 245 ya mwaka 1997. Waka-
la imeundwa kama sehemu ya utekelezaji wa 
uamuzi wa Baraza la Mawaziri wa mwaka 
2004 kuhusu uanzishwaji wa Serikali Mtand-
ao; na Hati ya Rais ya Mgawanyo wa Maju-
kumu Na. 51 wa tarehe 17 Desemba mwaka 
2010 ambao umeipa jukumu na mamlaka 
Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma, kutayarisha Sera ya Serikali Mtandao 
na kuhakikisha utekelezaji wake kwa kuan-
zisha Wakala ya Serikali yenye jukumu na 
mamlaka ya kuratibu, kusimamia na kukuza 
jitihada za Serikali Mtandao nchini Tanzania. 
Wakala ilianza kazi ya kutekeleza majukumu 
yake tarehe 01/04/2012 na kuzinduliwa rasmi 
mwezi Julai 2012.  

Dira
Kuwa Taasisi inayoongoza kiubunifu, katika 
kuwezesha matumizi ya TEHAMA kwa ajili 
ya kuboresha utoaji wa huduma kwa Umma.

Dhamira
Kujenga mazingira wezeshi kwa ajili ya 
uratibu, usimamiaji na uendelezaji wa 
matumizi ya TEHAMA ili kuboresha utoaji 
wa huduma za Serikali kwa Umma.

Misingi Mikuu
Uadilifu
Wakala inafuata viwango vya uendeshaji vya 
hali ya juu katika kila inachofanya na inatimi-
za ahadi zote kwa maslahi ya Taifa.

Ubunifu
Tunaamini kuwa ubunifu na fikra sahihi zi-
nawezesha Wakala kuwa taasisi kinara na 
mwezeshaji katika utoaji wa huduma za Seri-
kali Mtandao kwa wadau wa Taasisi za umma.

Kuthamini Wateja
Tunaamini katika uwezo wa kila mfanyakazi 
kuendelea kujifunza kuhusu wateja na kuwa-
hudumia ipasavyo kulingana na mahitaji wa-
nayotarajia kutoka Wakala ya Serikali Mtan-
dao.

Ushirikiano
Wakala inaamini kuwa kufanya kazi kwa 
pamoja na kwa ushirikiano na wadau muhimu 
kutaiwezesha kutoa huduma bora zaidi.

Mwenendo Bora
Tunaamini kwa kushirikiana na wadau 
wengine, tunaweza kujenga mfumo bora wa 
utendaji unaoweza kuigwa na taasisi nyingine 
za umma.

Kuhusu eGA
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Waziri
Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma ana dhamana ya kuelekeza utendaji 
na kudhibiti uendeshaji wa Wakala. Aidha, Waziri anabainisha Sera na mipaka ya kiutendaji ya Wakala.  

Katibu Mkuu
Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma ana dhamana ya kusimamia na kutoa 
mwelekeo wa kisera katika utekelezaji wa jitihada za Serikali Mtandao 

Mtendaji Mkuu 
Mtendaji Mkuu ana dhamana ya kusimamia shughuli za kila siku za Wakala zikiwamo usimamizi wa 
rasilimali, utendaji, uendelezaji na udhibiti wa Wakala. Mtendaji Mkuu anawajibika moja kwa moja 
kwa Katibu Mkuu wa Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma.

Muundo wa Utawala

Menejimenti ya Wakala ina Mtendaji Mkuu, Wakurugenzi wa Idara na Mameneja wa Vitengo kulingana na muundo.

Menejimenti
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Bodi ya Ushauri ya Wizara inateuliwa kila baada ya kipindi cha miaka mitatu na Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma. Bodi hiyo ina dhamana ya kumshauri Waziri kuhusu utendaji wa Wakala. Bodi ya sasa ina wajumbe sita na 

Mtendaji Mkuu ni Katibu wa Bodi. (Nyadhifa zao za kikazi ziko katika mabano)

Bodi ya Ushauri ya Wizara

Dr Jabiri K. Bakari

Katibu
(Mtendaji Mkuu, 
Wakala ya Serikali Mtandao)

Prof. Joseph Semboja Mwenyekiti
(Mtendaji Mkuu
Taasisi ya Uongozi)

Inj. Peter Ulanga

Mjumbe
(Mtendaji Mkuu,
Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote)

Bw. Mohammed Pawaga

Mjumbe
(Mkurugenzi wa Utawala na Usimamizi 

wa Rasilimali Watu,
Tume ya Mapitio ya Katiba)

SACP Albert Nyamhanga

Mjumbe
(Mkuu wa Kitengo cha Sera, Mipango 

na Bajeti,
Jeshi la Polisi Tanzania)

Bw. Priscus Kiwango

Mjumbe
(Mkurugenzi wa Teknolojia ya Habari 

na Mawasiliano,
Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi 

wa Umma)

Prof. Evelyne Isaac Mbede

Mjumbe
(Mkurugenzi wa Sayansi na Teknolojia,
Wizara ya Mawasiliano, Sayansi na 
Teknolojia)
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Utekelezaji wa Serikali 
Mtandao
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Utangulizi
Kama ilivyo kwa nchi nyingi duniani, Tanzania 

inatambua umuhimu wa kutumia TEHAMA ka-
tika kuboresha utendaji wa taasisi za Serikali na za 
Umma ili ziweze kutoa huduma bora kwa wananchi 
wake. Lengo kuu ni kuhakikisha matumizi ya TEHA-
MA yanachangia maendeleo ya taifa na ya mtu mmoja 
mmoja kulingana na mipango ya maendeleo ya Taifa 
iliyowekwa. 

Hivyo, Wakala ya Serikali Mtandao, chini ya Ofisi ya 
Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma imeandaa 
taarifa fupi kuhusu tathmini ya utekelezaji wa Ser-
ikali Mtandao hapa nchini. Taarifa hii inalenga ku-
toa maelezo ya msingi kuhusu utekelezaji wa  Serikali 
Mtandao na mafanikio yaliyopatikana. Taarifa hii itai-
wezesha Serikali na watendaji wake wakuu kuwa na 
taarifa muhimu kuhusu Serikali Mtandao na namna 
TEHAMA inavyoiwezesha Serikali katika kupanga na 
kutekeleza mipango mbalimbali ya maendeleo kitaifa 
kama vile: Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025, Mpango 
wa Kukuza Uchumi na Kupunguza Umasikini Tanzania 
(MKUKUTA), Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mi-
aka Mitano, 2011/12 – 2015/16 na Mpango wa Matokeo 
Makubwa Sasa “BRN”. 

Dhana ya Serikali Mtandao
Serikali Mtandao ni matumizi ya Teknolojia ya 

Habari na Mawasiliano (TEHAMA) kwa lengo la 
kuboresha utoaji wa huduma kwa Umma, kuhamasisha 
ushirikishwaji wa raia katika utoaji wa uamuzi 
unaowahusu na kuwezesha kuwepo na Serikali iliyo 

wazi, inayowajibika na makini katika kutekeleza 
majukumu yake kwa taifa.

Malengo ya Serikali Mtandao 
Serikali Mtandao ina malengo makuu matano. Lengo 

la kwanza ni kuimarisha utawala bora na kuonge-
za tija na ufanisi katika uendeshaji wa taasisi za umma 
kwa kuhakikisha kuwepo kwa mawasiliano ya haraka, 
yenye uhakika na salama ndani na miongoni mwa ta-
asisi mbalimbali za Serikali kuanzia kwenye Wizara, 
Mikoa hadi ngazi za Halmashauri pamoja na Balozi 
zetu nje ya nchi.

Lengo la pili ni kupunguza gharama za mawasiliano 
na usambazaji wa taarifa mbalimbali. Lengo la tatu ni 
kupanua wigo wa upatikanaji wa taarifa muhimu kati-
ka kila ngazi Serikalini, mahitaji mbalimbali ya taarifa 
kati ya Serikali na wananchi, wazalishaji, wawekezaji na 
wadau wote wa ndani na nje ya nchi.

Lengo la nne ni  kuimarisha usalama wa Serikali na raia 
wake katika karne ya sayansi na teknolojia na kuongeza 
uwezo wa Serikali kupambana na majanga kwa kutumia 
teknolojia; na lengo la tano ni kurahisisha michakato 
ya utendaji kazi katika taasisi za Serikali na kuboresha 
utoaji wa huduma kwa wananchi.

Hivyo basi, taarifa hii inajumuisha mafanikio ya ute-
kelezaji wa Serikali Mtandao yaliyojikita katika misingi 
mikuu mitano ambayo ni, Sera, Sheria na Miongozo, 
Usimamizi wa TEHAMA, Miundombinu ya TEHA-
MA, Mifumo Tumizi (Application Systems) na Hudu-
ma Mtandao (e- services).
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Sera, Sheria na Miongozo
Utekelezaji wa Serikali Mtandao unategemea kuwepo kwa 

Sera, Sheria, Kanuni, Miongozo na Mikakati Madhubuti ili 
kuboresha utoaji huduma kwa umma.
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Sera, Sheria na Miongozo
Utekelezaji wa Serikali Mtandao unategemea kuwepo kwa Sera, Sheria, Kanuni, Miongozo na Mikakati Madhubuti ili kuongoza 

utekelezaji sahihi na kulinda maslahi ya utekelezaji na watumiaji wa huduma zitolewazo na Serikali.  Katika eneo hili Serikali 
imeendelea kufanya juhudi zifuatazo: 

Sera
Mchakato wa kupitia na kuboresha Sera ya Taifa ya TEHAMA 
ya mwaka 2003 upo katika hatua za mwisho. Sera hii inaaki-
si malengo ya kitaifa yaliyoainishwa kwenye Dira ya Taifa ya 
Maendeleo 2025.

Rasimu ya Sera ya Serikali Mtandao imekamilika na 
itawasilishwa katika kikao cha Wadau. Sera hii ina lengo la 
kuifanya Serikali ya Tanzania kuongoza katika ubunifu wa 
utoaji huduma zinazowezeshwa na TEHAMA

Sheria
Sheria ya “Electronic and Postal Communications” 2010. Sheria 
hii inasimamia maendeleo ya mawasiliano ya kimtandao kwa ku-
weka uratibu na udhibiti wa Sekta ya mawasiliano na huduma za 
posta, kuanzisha mfumo wa usajili na utoaji wa leseni katika sekta 
ya mawasiliano, kudhibiti ushindani katika sekta ya mawasiliano 
na kuainisha makosa na adhabu katika sekta hiyo.

Sheria ya “Electronic Transactions Act” na Sheria ya “Cyber-
crimes  Act” zimepitishwa na Bunge 2015. Mswaada wa sheria 
ya “Personal Data Protection Act, 2014”, upo kwenye maandalizi. 
Sheria hizi zinalenga kuimarisha udhibiti na kuboresha utekeleza-
ji wa masuala yanayohusu TEHAMA nchini.



Taarifa ya Utendaji 2014/15

11

Miongozo
Miongozo hulenga kutoa maelekezo kwa watekelezaji kufuata 
maelekezo na utaratibu sahihi katika matumizi ya TEHAMA Ser-
ikalini. Aidha, miongozo inatoa maelekezo na ufafanuzi wa tara-
tibu zinazotakiwa kufuatwa katika utekelezaji wa juhudi mbalim-
bali zinazohusu TEHAMA katika taasisi za umma.

Ili kuhakikisha kuwa utekelezaji wa Serikali Mtandao unafan-
yika katika viwango vinavyotakiwa, Serikali inatengeneza mu-
ongozo na viwango vya utekelezaji wa Serikali Mtandao ambao 
unajumuisha viwango vinavyolenga kuhakikisha kuwa Taasisi za 
Umma zinatekeleza jitihada za Serikali Mtandao katika viwango 
na ubora unaotakiwa.
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Usimamizi  na Uendeshaji 
wa TEHAMA

Usimamizi na Uendeshaji wa TEHAMA  katika utekelezaji 
wa Serikali Mtandao unategemea uongozi bora wa 

TEHAMA, Muundo wa usimamizi wa TEHAMA Serikalini 
madhubuti, uratibu na udhibiti wa miradi ya TEHAMA na 
uendelezaji rasilimali watu inayosimamia  utekelezaji huo.
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Serikali Mtandao ni moja ya agenda katika kufikia malengo 
ya Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025 na mipango mingine 

ya maendeleo ya Taifa. Aidha, utekelezaji wa Serikali Mtandao 
unatambuliwa na kupewa msukumo na uongozi wa juu nchini 
akiwemo Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na wasaidizi 
wake. 

Kiwango cha juu cha utekelezaji wa Serikali Mtandao kitafikiwa 
endapo vipaumbele vitatolewa katika eneo hili katika ngazi zote za 
uongozi. Uzoefu katika Mataifa yaliyofanikiwa katika utekelezaji 
wa Serikali Mtandao unaonyesha kuwa utashi wa viongozi katika 
ngazi mbalimbali na agenda ya Serikali Mtandao kuwa sehemu ya 
mipango mikuu ya nchi husika, hutoa mchango mkubwa katika 
mafanikio hayo.

Uongozi wa TEHAMA Serikalini

Mtendaji Mkuu wa Wakala Dkt. Jabiri Bakari akitoa ufafanuzi wa jambo kwa Waziri wa Fedha Mhe. Saada Mkuya (Mb)(kushoto) na 
Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma Mhe. Celina Kombani (Mb) (katikati) baada ya utambulisho wa Afisa 
Tehama Mwandamizi aliyekuwa katika mafunzo ya kupandisha taarifa kutoka Manispaa ya Temeke Bi. Beatrice Ntyangiri wakati wali-
potembelea ofisi za Wakala, Desemba 4, 2014.
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Menejimenti ya Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na ya  Wakala Serikali Mtandao wakiwa katika kikao cha pamoja 
kilichofanyika katika ofisi za Wakala, Februari 9, 2015.
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Mipango Mkakati inalenga kutoa mwelekeo wa kila taasisi katika 
kubuni, kutumia na kudhibiti matumizi ya TEHAMA katika 
kuboresha utoaji wa huduma kwa umma na kuboresha taratibu 
za utendaji kazi ndani ya Serikali. Mipango hii inasaidia taasisi 
kufikia malengo yake ya kimkakati kupitia matumizi ya TEHAMA. 

Mipango Mkakati hiyo ni pamoja na  Mpango Mkakati wa Serikali 
Mtandao wa mwaka 2012, na Mipango Mkakati ya TEHAMA 
katika taasisi za umma. Taasisi mbalimbali za umma zimepewa 
ushauri wa kitaalam katika kutengeneza Mipango Mkakati ya 
taasisi hizo.  

Mipango Mkakati

Mtendaji Mkuu wa Wakala Dkt. Jabiri Bakari akimuonyesha Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu Huria (OUT), Prof. Tolly Mbwete sehemu 
ya Mpango Mkakati wa Wakala wakati alipotembelea Ofisi za Wakala Agosti 6, 2014. Katikati ni Mkurugenzi wa Huduma na Uweze-
shaji wa Wakala SSP. Ibrahimu Mahumi.
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Jitihada za Serikali Mtandao zinahitaji uratibu na usimamizi wa 
miradi ya TEHAMA iliyoanzishwa Serikalini. Uzoefu wa nchi 

zilizoendelea katika eneo la TEHAMA na Serikali Mtandao una-
onesha kuwa juhudi kubwa zimefanyika katika uratibu na usima-
mizi wa jitihada zinazoendelea katika taasisi husika.

Utaratibu uliokuwepo kabla ya Waraka wa Mkuu wa Utumishi 
wa Umma Na. 3 wa mwaka 2013 ulizifanya kila taasisi kuwa na 
mikakati mahususi ya utekelezaji kulingana na vipaumbele vyake 
bila kuwa na taarifa ya mipango inayoendelea kwenye maeneo 
mengine. Hali hii imesababisha kuwepo mipango inayofanana ya 
kujenga mifumo mikubwa na yenye mahitaji makubwa ya kifedha 
kwa taasisi za Serikali. Aidha ukosefu wa uratibu na udhibiti wa 
kutosha wa kimfumo uliongeza kasi ya miradi hii ambayo mingine 
inategemea mikopo kutoka kwa wadau wa maendeleo na mashiri-
ka ya kifedha ya kimataifa.

Kwa sasa, Wakala inafuatilia na kuzishauri taasisi mbalimbali 
zinazoandaa na kutekeleza miradi ya TEHAMA kwa kutumia 

Miongozo ya kitaalamu ili kuhakikisha mradi hiyo inatimiza 
malengo yaliyokusudiwa na inakua endelevu. Taasisi zaidi ya 
27 zimeshauriwa katika kubuni na kuendesha miradi yake ya 
TEHAMA. 

Miongozo inayotumika katika uratibu na usimamizi wa miradi 
ya TEHAMA Serikalini ni pamoja na Mwongozo wa Matumizi 
Bora, Sahihi na Salama ya Vifaa na Mifumo ya TEHAMA 
Serikalini  wa mwaka 2012, Waraka wa Mkuu wa Utumishi wa 
Umma Na 3 wa mwaka 2013 kuhusu Utaratibu wa  Utekelezaji 
wa Mifumo Mbalimbali ya TEHAMA katika Utumishi wa Umma. 
Miongozo mingine ni pamoja na Orodha hakiki, Vigezo na hatua 
zinazotumika kuthibitisha miradi ya TEHAMA Serikalini. 

Ili kuhakikisha uratibu na usimamizi wa miradi ya TEHAMA 
Serikalini unafanyika kwa ufanisi, Wakala imetengeneza mfumo 
wa Usimamizi wa Miradi ya TEHAMA Serikalini unaopokea na 
kutunza taarifa za miradi ya TEHAMA iliyopo na inayotarajiwa 
kuanzaishwa Serikalini.

Uratibu wa Miradi ya TEHAMA Serikalini
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Mfumo wa Usimamizi wa Miradi ya TEHAMA Serikalini
Ni mfumo unaotumika kupokea taarifa za miradi inayotaraji-

wa kuanzishwa kwenye taasisi za Serikali ambapo Wakala ya 
Serikali Mtandao itapitia na kutoa maoni yake kitaalamu. Vilevile, 
mfumo huu unakusanya taarifa zote za TEHAMA kwa taasisi zote 
za serikali kuanzia Rasilimali watu, Miongozo iliyopo, Mifumo, 

Miradi na Vihifadhi Mifumo (Servers). Mfumo huu utawezesha 
kupata taarifa sahihi za hali ya TEHAMA Serikalini kila wakati, 
kuwezesha uratibu wa shughuli za TEHAMA zinazoendelea Ser-
ikalini na kuwezesha Serikali kupanga na kutoa uamuzi kwenye 
mambo mbalimbali yanayohusiana na kufanya uamuzi.
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Mfumo wa Huduma kwa Wateja
Zipo changamoto nyingi zinazowapata wateja wanaotumia 

huduma za Serikali kutokana na  kutawanyika kwa vyanzo 
mbalimbali vya kupata habari ambavyo husababisha mteja kuto-
fahamu mahali anapoweza kuwasilisha tatizo alilonalo ama kupa-
ta huduma stahiki kwa wakati. Kwa kuzingatia hili, Wakala ime-
buni mfumo wa huduma kwa wateja maalum kwa kutoa huduma 
za msaada wa kiufundi unaotumiwa na wataalamu wa TEHAMA 
kwa ajili ya mawasiliano na taasisi zote za Serikali zinazotumia 
huduma za Wakala saa 24 siku 7 za wiki.

Mteja anaweza kuwasilisha maombi au matatizo ya kiufundi ya 
huduma zinazotolewa na Wakala kupitia anuani ya mfumo  www.
helpdesk.ega.go.tz au kutuma baruapepe egov.helpdesk@ega.
go.tz. 

Pia anaweza kutuma maombi au matatizo hayo kwa kutumia 
simu namba +255 764 292 299. Mteja atapewa nywila na jina la 
mtumiaji pindi atakapoingia kwenye mfumo huo, atapewa namba 
ya mrejeo atakayoitumia kutuma maombi hayo.
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Serikali ilihuisha muundo wa utumi-
shi kwa kada ya TEHAMA ili kupa-

ta watumishi wenye viwango na ujuzi 
unaohitajika kulingana na ushindani 
uliopo katika soko la ajira na mahita-
ji yanayotokana na ongezeko la ma-
hitaji ya utoaji wa huduma za Serikali 
kwa kutumia TEHAMA. Muundo huo 
mpya umeanza kutumika 2014. 

Aidha ili kufanya wataalam wa TEHA-
MA kuwa wabunifu katika kushughu-
likia kazi zao za msingi Wakala imetoa 
mafunzo mbalimbali kwa taasisi ili 
kuwajengea uwezo Maafisa TEHAMA 
na watumishi wengine kutoka taasisi 
za serikali ili kuweza kurahisisha ute-
kelezaji na jitihada za Serikali Mtan-
dao nchini. Wakala imetoa mafunzo 
ya kusimamia Mtandao Unganishi wa 
Serikali (Govnet) na mafunzo ya ‘Cy-
beroam’ kwa taasisi 83 za Serikali  ili 
kuweza kusaidia katika masuala ya 
utawala, uendeshaji na matengenezo 
ya mtandao Serikalini pamoja na kuz-
iongezea ujuzi wa kumudu vifaa hivyo.  
Mafunzo mengine ni ya Uendeshaji wa 
Vituo vya Data na Usimamizi wa Mfu-
mo wa Baruapepe Serikalini (GMS) 
kwa taasisi 91 mbalimbali za umma 
yanayolenga kuongeza uwezo wa ku-
toa huduma  bora katika matumizi ya 
mfumo huo.

Rasilimali Watu  Katika TEHAMA

Maafisa Waandamizi wa  TEHAMA Serikalini kutoka Mkoa wa Morogoro wakiwa katika 
mafunzo ya jinsi ya kuandaa na kupandisha taarifa katika tovuti zao.

Maafisa Waandamizi wa  TEHAMA Serikalini kutoka Mkoa wa Dar es Salaam wakiwa 
katika mafunzo ya jinsi ya kuandaa na kupandisha taarifa katika tovuti zao.
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Maafisa Tehama waandamizi wa mkoa wa Dar  es Salaam wakiwa katika mafunzo ya ya jinsi ya kuandaa na kupandisha taarifa katika 
tovuti zao yaliyofanyika katika ofisi za wakala jijini Dar es salaam, Oktoba Novemba  3-7, 2014
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Miundombinu ya 
TEHAMA

Miundombinu bora na shirikishi ya TEHAMA ni 
muhimu katika kuboresha utoaji wa huduma kwa 

umma. Miundombinu iliyopo ni pamoja na Mkongo wa 
Taifa (NICTBB), Mtandao wa Serikali (GovNet), Vituo 

vya Kitaifa vya Data, Masafa ya intaneti.
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Kwa kuzingatia umuhimu wa 
usalama wa uhakika wa Mi-

undombinu ya TEHAMA Serikali 
inaweka miundombinu ya TEHA-
MA ambayo itaziwezesha taasisi 
za umma kushirikiana katika ma-
tumizi ya rasilimali za TEHAMA ili 
kuondoa urudufu, kupunguza gha-
rama na kuongeza ubora wa hudu-
ma  zinazotolewa  kwa umma na ku-
hakikisha usalama wa mawasiliano.  
Miundombuni hiyo ni kama ifuata-
vyo: Mkongo wa Taifa (NICTBB) 

Mkongo wa Taifa (NICTBB) 
Mkongo huu ulianzishwa mwaka 
2006 kwa lengo la kuweka msingi 
imara wa mawasiliano ya kielek-
troni nchini. Unaunganisha mikoa 
yote ya Tanzania, Nchi za Afrika na 
Kimataifa kwa kutoa mawasiliano 
ya haraka ya sauti na taarifa. Mkon-
go huu unaboresha mawasiliano kati 
ya taasisi za Serikali na unarahisisha 
huduma mtandao zinazotolewa na 
taasisi mbalimbali za Serikali  kupa-
tikana kwa ufanisi na kwa gharama 
nafuu. 

Mikoa yote ya Tanzania Bara 
imeunganishwa katika awamu ya 
kwanza na ya pili na awamu ya tatu 
itahusisha Wilaya, Miji na Zanzibar 
na hivi sasa unatumiwa na kampuni 
za simu.

Miundombinu ya TEHAMA Serikalini
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Mfumo huu unaunganisha Taasisi zote za umma kwenye 
mtandao mmoja wa mawasiliano ambao ni salama na 

wenye gharama nafuu, una lengo la kuziwezesha taasisi za Seri-
kali kuwa na mawasiliano ya kielekton (data, sauti na video) ya 

ndani. Hadi sasa Wizara, Idara na Wakala 72 zimeunganishwa na 
Taasisi 77 za Mamlaka ya Serikali za Mitaa zitaunganishwa katika 
mtandao huo. Taasisis 50 zinatumia huduma zinazopatikana ka-
tika mfumo huo.

Mtandao wa Serikali (GovNet) 

Mtendaji Mkuu wa Wakala Dkt. Jabiri Bakari akifafanua kwa Waziri wa Fedha Mhe. Saada Mkuya(Mb) na Waziri wa Nchi Ofisi ya 
Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma Mhe. Celina Kombani (Mb) jinsi miundombinu ya Tehama itakavyosimamiwa kwa kuta-
zamwa na watalaam kwa saa 24/7 wakiwa katika kituo kimoja wakati walipotembelea ofisi za Wakala.
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Vituo vya Kitaifa vya Data
Vituo hivi vitatumika kuhifadhi data za kielektroni kwa taa-

sisi mbalimbali nchini, asilimia 25 zitatengwa kwa ajili ya 
matumizi ya Serikali Mtandao. Vituo hivi vitatumika kama vituo 

mbadala pale vituo vya Kitaifa vya Data vitakapoanza kutumika 
rasmi. Hivi sasa Wakala inahifadhi mifumo tumizi ya TEHAMA-
na tovuti kutoka taasisi mbalimbali za Serikali.
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Masafa ya intaneti (Internet Bandwidth)
Serikali kupitia mradi wa RCIP  imenunua  haki miliki za 

kutumia (Indefeasible Right of Use (IRU)) 1.55 Gbps  kwa muda 
wa miaka 10 ambapo Taasisi za Serikali  160 zimeunganishwa 

na “bandwidth”. Maeneo yaliyopewa kipaumbele ni kama vile 
Hospitali, Shule na Taasisi za Elimu ya Juu. Upatikanaji wa masafa 
haya utasaidia kuboresha utoaji wa huduma kwa jamii.
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Mikutano kwa njia ya Video (Video Conferencing) ni 
miundombinu inayounganisha Mikoa na Wizara zote ili 

kuwezesha kufanya mikutano kwa njia ya video. Mwongozo wa 
Matumizi ya Mawasiliano kwa Njia ya Video Serikalini wa Mwaka 

2014 unaotoa maelekezo ya matumizi sahihi ya mikutano kwa njia 
ya video umetolewa 2014 na umesambazwa kwa taasisi zote za 
Serikali. Wakala inaandaa utaratibu ambao utahakikisha usalama 
katika ubadilishanaji wa taarifa wakati wa mikutano hiyo.

Mikutano kwa Njia ya Video

Menejimenti ya Utumishi wa Umma ikifanya mkutano kwa njia ya video.



Taarifa ya Utendaji 2014/15

28

Mifumo Tumizi
Serikali imeendelea kutengeneza mifumo tumizi 

ya kimkakati inayorahisisha utendaji kazi wa 
Serikali na mifumo ya kisekta inayorahisisha utoaji 

wa huduma kwa umma. 
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Serikali inategemea mifumo ya TEHAMA ili kuboresha na kura-
hisisha utendaji kazi na utoaji huduma kwa umma. Mifumo hiyo 
imegawanyika katika maeneo makuu mawili ambayo ni Mifumo 
Tumizi ya Kimkakati na Mifumo ya Kisekta.

Mifumo Tumizi ya Kimkakati inajumuisha mifumo inayohusika 
na utambulisho wa wananchi kama vile Mfumo wa Usajili wa Vi-
zazi na Vifo, Mfumo wa Vitambulisho vya Taifa (NIDA) na Mfu-
mo wa Utoaji wa Hati za Kusafiria (Passport). 

Mifumo mingine ya kimkakati ni Mifumo ya fedha kama vile, 
Mfumo wa Fedha Unatumika katika Usimamizi wa Mapato 
(TANCIS), Mfumo wa Usimamizi wa Fedha (IFMIS) na Mfumo 
wa Ununuzi Serikalini (e-Procurement).

Kundi jingine la mifumo ya kimkakati ni Mifumo ya Uendeshaji 
kama vile, Mfumo Shirikishi wa Taarifa za Kiutumishi na Misha-
hara (HCMIS), Mfumo wa Barua Pepe Serikalini (GMS) na Mfu-
mo wa kuratibu Huduma za Ardhi (LMIS) 

Mifumo Tumizi
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Mfumo wa Fedha  wa Usimamizi wa Mapato (TANCIS)
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Mfumo Shirikishi wa Taarifa za Kiutumishi na Mishahara (HCMIS) 

Mfumo huu unatumika kusimamia rasilimali watu katika utumishi wa umma; kukusanya, kukokotoa, kutunza na kuwasilisha 
taarifa mbalimbali za Watumishi wa Umma kuhusu masuala ya kiutumishi na mishahara.
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Mfumo huu unasaidia kurahisisha mawasiliano ya barua pepe 
kwa watumishi wa Serikali na kuongeza usalama wa taarifa 

zinazosafirishwa kwa mfumo huo. Mfumo huu ulianza kufanya 
kazi Desemba, 2014 na mpaka sasa taasisi 41 za umma zinau-
tumia. Aidha mfumo huu umeunganishwa na Mfumo Shirikishi 

wa Taarifa za Kiutumishi na Mishahara HCMIS .

Pia mafunzo ya uendeshaji wa mfumo huu yametolewa kwa wa-
tumishi 162 kutoka taasisi 91 ambapo mchakato wa taasisi hizi 
kuanza kutumia mfumo huu upo kwenye hatua mbalimbali. 

Mfumo wa Barua pepe Serikalini
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Mtendaji Mkuu wa Wakala Dkt. Jabiri Bakari (Kulia) akimweleza Kamishina wa Bajeti Bw. John Cheyo (kushoto) jinsi Tovuti na 
Mifumo ya Taasisi za Serikali inavyohifadhiwa wakati alipotembelea Ofisi za Wakala, Februari 12, 2015. Katikati ni Mkurugenzi 
wa Udhibiti wa Huduma za Serikali Mtandao Bw. Michael Moshiro.

Mifumo ya Kisekta
Mifumo hii inalenga kuboresha mifumo ya Serikali Mtand-

ao kwenye maeneo mahsusi ya sekta za Elimu, Afya, Maji, 
Viwanda, Biashara, Nishati, Madini, Kilimo, Maliasili, Utalii, Ar-

dhi, Fedha, Mawasiliano, Ujenzi, Uchukuzi, Mifugo, Uvuvi, Aji-
ra, Michezo na Sheria. Wakala  inatoa ushauri wa usimamizi na 
uendeshaji wa mifumo hiyo na inahakikisha kuwa mifumo hiyo 
inabadilishana taarifa na inahifadhiwa kwa usalama .



Taarifa ya Utendaji 2014/15

34

Huduma Mtandao 
Serikali imetengeneza Tovuti Kuu mbalimbali 

zinazorahisisha utoaji wa taarifa na huduma kwa 
wananchi kwa haraka, uwazi, urahisi, gharama nafuu 

kwa wakati wowote na mahali popote nchini.
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Tovuti Kuu ya Serikali
STovuti Kuu ya Serikali (www.tanzania.go.tz) ni dirisha moja la 

utoaji wa huduma na taarifa kwa umma. Maudhui ya Tovuti 
Kuu hiyo yanapatikana kwa lugha ya Kiingereza na Kiswahili na 
yamegawanyika katika sehemu kuu saba. Sehemu hizo ni pamoja 
na Serikali, Wananchi, Taifa Letu, Biashara, Sekta, Mambo ya Nje 
na Nifanyeje. 

Aidha katika Tovuti Kuu kuna nakala za Sheria 1,427; fomu 640, 
Kanuni na taratibu 153,  Gazeti la Serikali 136, Sera 94, hotuba za 
Viongozi wa Kitaifa 356, Nyaraka 173, Miundo ya Utumishi 25,  
Hotuba za Bajeti 104, Takwimu 51 na Mikataba ya Kimataifa 63 
na Nifanyeje yenye huduma 101.
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Sheria

Kipengele hiki kina sheria mbalimbali zinazotumika nchini 
Tanzania zilizotungwa na Bunge au Baraza la Wawakilishi, 

sheria za Kimila na mapokeo ambapo ndani yake kuna sheria 
kuu na ndogo ndogo. Hadi sasa, jumla ya sheria 1,427 zimeingiz-
wa kwenye Tovuti Kuu.
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Gazeti Rasmi la Serikali huchapisha miswada, sheria zilizopit-
ishwa kabla na baada ya ridhaa, sheria ndogo, matangazo ya  

uteuzi wote unaofanywa na Serikali na tarehe za kuanza kutumika 

kwa sheria. Gazeti hili huchapwa Mpigachapa wa Serikali na mpa-
ka sasa jumla ya matoleo 144 yanapatikana kwenye Tovuti Kuu ya 
Serikali.

Gazeti la Serikali
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Mpangilio Orodha

Kipengele hiki kinaonyesha taarifa za mawasiliano na ramani 
(anuani za makazi) kuhusu Wizara, Idara, Wakala za Serikali, 

Mamlaka za Serikali za Mitaa, Mahakama, Hospitali, Elimu, na 
Mashirika ya Kimataifa na Ofisi za Balozi zinazoweza kupatikana 
kwa kuchapa neno la msingi la ofisi inayotafutwa.
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Sehemu hii huwapa wananchi taarifa kuhusu taratibu na mashar-
ti ya kuzingatia wakati wa kutafuta huduma kutoka kwenye ta-

asisi za umma. Sehemu hii ina kivinjari kitakachokuwezesha ku-
tafuta taarifa unayotaka kwa kuchagua ofisi ya Serikali, kundi au 

kwa kuchapa neno la msingi la taarifa inayotafutwa. Mwananchi 
atapata taarifa muhimu anazozitaka kama vile kuomba pasipo-
ti, kutoa malalamiko, kuomba Uraia, Kulipa kodi, Kupata vyeti, 
kununua nyumba, kupata leseni na kuomba vibali.

Nifanyaje
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Tovuti Kuu ya Ajira
Tovuti Kuu ya Ajira www.portal.ajira.go.tz, Mfumo huu upo 

chini ya Sekretarieti ya Ajira ambao una lengo la kurahisisha 
mchakato wa ajira Serikalini kwa kupunguza gharama, muda na 
unaongeza uwazi katika taratibu za uombaji kazi na usaili. Mfu-
mo huu ni dirisha kuu la kutangaza nafasi za kazi Serikalini am-
bapo wanaotafuta kazi watapaswa kuweka taarifa zao mara moja 

kwenye tovuti hiyo na pindi zinapotokea nafasi za kazi watataari-
fiwa kupitia barua pepe au simu ya mkononi *152*00# na kuweka 
majina yao kwenye orodha fupi ya waajiriwa watarajiwa kulinga-
na na mahitaji ya nafasi iliyotangazwa. Mfumo huu unafanyakazi  
na mpaka sasa kazi 6500 zimetangazwa kwa kutumia mfumo huo.
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Tovuti Kuu ya Takwimu Huria
www.opendata.go.tz/ ni dirisha moja la kutolea takwimu huria 
mbalimbali za Serikali ili kusaidia wananchi na wadau wengine 
kupata taarifa na takwimu za uendeshaji wa Serikali kiurahisi 
na kuzitumia  katika  jitihada  za  maendeleo  kiuchumi  na 
kijamii.

Sekta zilizopewa kipaumbele kwa kuainishwa katika mpango 
wa Matokeo Makubwa Sasa (BRN) ambazo taarifa za Takwimu 

zinazopatikana katika tovuti hiyo ni Elimu, Afya na Maji. Takwimu 
hizo zinaweza kutumika na taasisi mbalimbali za kiraia, wachumi, 
wanasiasa, wasomi na viongozi mbalimbali. 

Tovuti Kuu ya Takwimu inasimamiwa na Ofisi ya Taifa ya 
Takwimu (NBS) ambayo ipo chini ya Wizara ya Fedha na Wakala 
ya Serikali Mtandao na Idara ya Uhifadhi wa Kumbukumbu na 
Nyaraka zilizopo chini ya Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi 
wa Umma.
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Tovuti ya Wananchi
Tovuti ya Wananchi, http://wananchi.go.tz, ipo chini ya Wizara 

ya Habari, Vijana, Utamaduni na Michezo – Idara ya Habari 
Maelezo inawawezesha wananchi kuwasiliana moja kwa moja 
na Serikali yao, kuwasilisha kero, maoni na hoja zao mbalimbali 

kuhusu utekelezaji wa shughuli za Serikali na utumishi wa umma 
kwa jumla. Utendaji kazi wa Tovuti hii unaimarisha na kupanua 
dhana ya uwazi na uwajibikaji Serikalini ili kuboresha utawala 
bora nchini.
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Juhudi zinaendelea kuhamasisha uanzishwaji wa mifumo 
mbalimbali na tovuti zinazotoa huduma na taarifa kwenye zile 

taasisi za umma ambazo hadi sasa hazina. Takriban taasisi 200 tu 
zenye tovuti kati ya taasisi 405 za Serikali zina tovuti. 

Kipaumbele kimewekwa katika Halmashauri ambazo nyingi 
hazina Tovuti. Mpaka sasa taasisi 35 zimetengenezewa tovuti 
zikiwemo Halmashauri za Mkoa wa Mtwara na Mkoa wa 
Morogoro.

Mifumo na Tovuti za Taasisi Zilizotengenezwa na Wakala

www.tanzania.go.tz

www.portal.ajira.go.tz

www.helpdesk.ega.go.tz

www.gip.ega.go.tz

www.opendata.go.tz

www.wananchi.go.tz

Government Mailing System

 www.govsms.ega.go.tz

Public Service Commission MIS
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Tanzania imeanza kutumia huduma 
za miamala ya fedha kwa kutumia 

simu za mkononi kama vile M-PESA, 
Tigo Pesa, “Airtel Money”na Z-PESA 
kuanzia mwaka 2008. Huduma hiyo 
imesadia kuboresha na kurahisisha utu-
maji, upokeaji fedha kutoka sehemu 
moja kwenda nyingine hasa maeneo 
ya vijijini, na ulipaji wa bili za huduma 
mbalimbali za umma kama vile maji na 
umeme. Asilimia 45 ya watu wa mjini 
na vijijini wanafanya miamala ya fedha 

kupitia simu za mkononi.

Serikali imeanza kutumia fursa hii kuten-
geneza mfumo wa Huduma za Serikali 
kwa Kutumia Simu za Mkononi. Mfumo 
unaorahisisha upatikanaji wa huduma 
za umma kupitia simu za mkononi kwa 
haraka na kwa ufanisi. Wakala imean-
daa utaratibu wa kuwezesha taasisi za 
umma kutoa huduma kwa kutumia simu 
za mkononi ili ziweze kutatua matatizo 
ya wananchi wengi wanaotumia simu za 

mkononi mijini na vijijini. 

Utaratibu huo ni pamoja na ugawaji 
wa namba za USSD kwa kutumia nam-
ba *152*00# - *152*99#. Utaratibu huu 
unalenga kuziunganisha taasisi mbaliba-
li za utoaji wa huduma kwa umma kwa 
kupitia simu za mkononi katika mfumo 
mmoja wa huduma za serikali kupitia 
simu za mkononi. Taasisi tano kati ya 
taasisi 17 zilizojisajili zinatumia mfumo 
huo.

Huduma za Serikali kwa Kutumia Simu za Mkononi

Mkurugenzi wa Udhibiti wa Huduma za Serikali Mtandao, Bw. Michael Moshiro akiwasilisha mada katika kikao cha wadau cha kujad-
ili huduma za Serikali zitakazotolewa kwa njia ya simu za mkononi, kilichofanyika katika ukumbi wa Hoteli ya Giraffe (Mbezi Beach), 
Februari 23, 2015.
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Mfumo wa Serikali wa Huduma za Ujumbe Mfupi wa Simu za Mkononi

Taasisi za Serikali zimekuwa zikitumia fedha nyingi kwa ku-
tafuta kampuni mbalimbali zitakazoweza kuzisaidia katika 

kutoa huduma ya kutuma ujumbe mfupi kwa wananchi. Hii ime-
sababisha wakala kutengeneza mfumo wa GovSms kwa lengo la 
kuziwezesha taasisi za Serikali kuwahudumia wananchi kwa ura-
hisi kwa kuwatumia ujumbe mfupi wa maandishi utakaowataari-

fu kuhusu huduma mbalimbali zinazotolewa na Serikali.

Mfumo huu utaziwezesha taasisi za Serikali kutuma ujumbe kwa 
wingi “bulk sms” kwa wakati mmoja na kuboresha utoaji huduma 
kwa Umma, pia utaupunguzia Serikali gharama iliyokuwa ikipata 
hapo awali.



Taarifa ya Utendaji 2014/15

46

Taarifa ya Fedha
T aarifa ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 

Serikali kuhusu hesabu za mapato na matumizi ya 
Wakala kwa mwaka unaoishia Juni 2014
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Taarifa ya Fedha
Kwa mara ya kwanza katika historia ya Wakala, Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali amekagua hesabu za mapato na 

matumizi ya Wakala kwa mwaka unaoishia Juni 2014 na kutoa hati safi. Miaka ya nyuma, mahesabu yetu yalikuwa ni sehemu ya 
mahesabu ya Wizara mama.  



Taarifa ya Utendaji 2014/15

48

Habari katika Picha
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Wakala ya Serikali Mtandao ilishiriki maonyesho ya Wiki ya 
Utumishi wa Umma kati ya taasisi 88 kuanzia tarehe 16 

hadi 23 Juni, 2014 katika Viwanja vya Mnazi Mmoja jijini Dar 
es Salaam. Maonyesho hayo yalifunguliwa na rasmi na Mhe. Wa-
ziri wa Nchi, Ofisi ya Rais Utawala Bora Mhe. Kapteni Mstaafu 
George Huruma Mkuchika katika Viwanja vya Mnazi Mmoja jiji-
ni Dar es Salaam na kufungwa na Katibu Mkuu Kiongozi, Balozi 
Ombeni Sefue.

Katika Maonesho hayo, Wakala ilionyesha huduma mbalimba-
li zinazotolewa na Wakala pamoja na machapisho mbalimbali.  
Zaidi ya wananchi 530 ikiwa ni wastani wa wananchi 66 kwa 
siku wakiwemo viongozi mbalimbali wa kitaifa walitembelea 
banda la Wakala na kupata ufafanuzi zaidi juu ya huduma zin-
azotolewa na Wakala.  Wakala ilikuwa Mshindi wa tisa (9) kati 
ya washindi 10 katika tuzo ya Ubunifu katika utoaji wa huduma 
kwa umma.

Maonyesho ya Wiki ya Utumishi wa Umma 16 – 23 Juni 2014

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Utawala Bora Mhe. Kapteni Mstaafu George Huruma Mkuchika (Mb), akiwa katika banda la maonyesho 
la Wakala ya Serikali Mtandao wakati wa Maonesho ya Wiki ya Utumishi wa Umma yaliyofanyika Juni 16-23, 2014 katika viwanja vya 
Mnazi Mmoja Jijini Dar es Salaam. Kushoto ni Mtendaji Mkuu wa Wakala Dkt. Jabiri Bakari.
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Katibu wa Sekretarieti ya Ajira katika Utumishi wa Umma, Bw. 
Xavery Daudi akisikiliza maelezo ya huduma za Wakala kutoka 
kwa Mkurugenzi wa Usimamizi wa TEHAMA wa Wakala Bw. 
Benedict Ndomba katika banda la Wakala wakati wa Maonesho 
ya Wiki ya Utumishi wa Umma Viwanja vya Mnazi Mmoja, Jijini 
Dar es Salaam.

Katibu Mkuu, Wizara ya Kazi na Ajira, Bw. Eric F. Shitindi akisikili-
za jambo kutoka kwa Mtendaji Mkuu wa Wakala Dkt. Jabiri Ba-
kari alipotembelea banda la Wakala wakati wa Wiki ya Utumishi 
wa Umma, katika Viwanja vya Mnazi Mmoja, Jijini Dar es Salaam. 
Kushoto ni Mchambuzi Mkuu wa Mifumo, Bi. Fatma Mgembe.

Mchambuzi wa Mifumo wa Wakala, Bw. Yakuba Yusuph akifa-
fanua jambo .....mmoja wa wananchi waliofika katika banda la 
Wakala kuona huduma zitolewazo wakati wa Maonesho ya Wiki 
ya Utumishi wa Umma  katika Viwanja vya Mnazi Mmoja, Jijini 
Dar es Salaam.

Mchambuzi wa Mifumo wa Wakala Bw. Said Mawenje akiwaeleza 
wananchi waliofika katika banda la Wakala kuona huduma 
zinazotolewa na Wakala wakati wa Maonesho ya Wiki ya Utumishi 
wa Umma katika Viwanja vya Mnazi Mmoja, Jijini Dar es Salaam.
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Mwelekeo wa Kimkakati 
na Hitimisho 

Kwa sasa, Serikali Mtandao ni sehemu ya ajenda ya maende-
leo ya Tanzania ambapo inawezesha ushiriki wa jamii ka-
tika kuwasiliana na Serikali na kurahisisha upatikanaji wa 

taarifa na huduma za Serikali ambavyo kwa pamoja vinaashiria 
utawala bora. 

Kutokana na umuhimu wa TEHAMA katika maendeleo ya nchi, 
Wakala ya Serikali Mtandao itaendelea kuhakikisha matumizi 
ya TEHAMA yanaboresha shughuli za Serikali, na kuleta tija na 
ufanisi katika utoaji huduma kwa umma. Pia, Wakala itaendelea 
kujenga imani kwa watumiaji wa TEHAMA kwa kuweka mika-
kati yenye kurahisisha gharama na kuwezesha upatikanaji wa 
huduma salama zinazolingana na thamani ya fedha. Mojawapo 
ya mikakati hiyo ni kuhimiza matumizi shirikishi ya rasilimali 
zinazoendeleza jitihada za Serikali Mtandao.  

Aidha, Wakala inatambua umuhimu wa TEHAMA kama 
kichocheo cha kuwezesha   Serikali kufikia malengo iliyojipan-
gia katika Dira  ya Taifa ya Maendeleo 2025, Mkakati wa Kuku-
za Uchumi na Kupunguza Umaskini Tanzania (MKUKUTA II), 
Mpango wa Miaka Mitano ya Maendeleo, Mipango ya Kiuchumi 
na Kijamii na Vipaumbele Mahususi vya Sekta kama vile Ma-
tokeo Makubwa Sasa “BRN”. Hivyo, ili kuendana na juhudi za 
Serikali za kutumia TEHAMA kama nyenzo za kuboresha uende-
shaji wa shughuli zake, Wakala imepanga kutekeleza maeneo ya 
kipaumbele yafuatayo ili kuwezesha utoaji huduma bora zaidi 
kwa umma:-
•	 Kujifunza kutoka nchi zilizoendelea na zinazoendelea zenye 

mazingira ya kijamii, kisiasa na kiuchumi yanayofanana na 
Tanzania, na kutumia vigezo vya ubora vitakavyopatikana ka-
tika kuharakisha utekelezaji wa Serikali Mtandao hapa nchini.

•	 Kutumia fursa za serikali mtandao kuwezesha makundi ya 
wananchi kuwasiliana na serikali na kushiriki katika mijadala 
mbalimbali ya kitaifa pamoja na kutoa maoni katika kutayari-
sha Sera ili kuhakikisha ushiriki mkubwa wa wananchi.

•	 Kutoa kipaumbele cha utoaji huduma kwa wananchi kwa ku-
tumia njia za mawasiliano za gharama nafuu zilizopo kama 
vile simu za mkononi.

•	 Kuwekeza katika kujenga uwezo wa watumishi na uelewa wa 
wananchi kuhusu serikali mtandao katika ngazi zote.

•	 Kutumia mbinu ya utekelezaji ya:  “Anza na jambo rahisi  na 
endelea na lililo tata” katika kutekeleza miradi ya Serikali 
Mtandao, ikiwa ni pamoja na kuanzisha miradi endelevu ya 
kuiletea kipato Wakala.

•	 Kuwezesha Serikali kuwa na miundombinu imara ya TEHA-
MA, stadi pamoja na vifaa kwa kutoa msaada wa ushauri na 
kiufundi.

•	 Kuboresha faharasa ya Umoja wa Mataifa “e-Government 
United Nations Index” kutoka tarakimu tatu hadi mbili kati-
ka tathmini itakayofuata, na kama nchi kuwa miongoni mwa 
nchi bora hamsini katika matumizi ya Serikali Mtandao ifika-
po mwaka 2017.



Taarifa ya Utendaji 2014/15

52


